แผนการจัดการเรียนรู้


                                                     แผนการจัดการเรียนรู้
ชื่อรายวิชา  วัฒนธรรมจีน           กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาจีน         ระดับชั้น  มัธยมศึกษาปีที่ 3
การจัดการเรียนรู้ที่ 5                                       端午节                                     เวลาเรียน 3 คาบ
ครูผู้สอน  นางสาววิชชุตา รักเสนาะ                 ภาคเรียนที่ 2                                  ปีการศึกษา 2561

1.  มาตรฐานการเรียนรู้ กลุ่มสาระการเรียนรู้ 8 กลุ่มสาระ
มฐ.ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆและแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
มฐ.ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทย
2.   สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ประวัติศาสตร์5พันปีของประเทศจีนถือเป็นแหล่งการเรียนรู้ที่น่าสนใจ  ซึ่งนักเรียนสามารถเรียนรู้คำศัพท์และเนื้อหาวัฒนธรรมที่สำคัญได้จากเนื้อหาเหล่านี้  และเนื้อหาในบทเรียนนี้จะเป็นการแนะนำถึงประวัติศาสตร์และตำนานของเทศกาลเรือมังกรและการไหว้บะจ่างในรูปแบบภาษาจีน เพื่อให้นักเรียนได้เรียนรู้ถึงวัฒนธรรมจีนผ่านประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจ   และสามารถนำความรู้ไปประยุกต์ใช้ต่อไปได้
3.   ตัวชี้วัด
3.1 ตัวชี้วัด
1.1 ม.6/4 จับใจความสำคัญ วิเคราะห์ความ สรุปความตีความและแสดงความคิดเห็นจากการฟังและอ่านเรื่องที่เป็นสารคดีและบันเทิงคดีพร้อมทั้งให้เหตุผลและยกตัวอย่างประกอบ
2.2 ม.6/1 อธิบายเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างโครงสร้างประโยค ตัวอักษร ข้อความ สำนวน คำพังเพยของภาษาจีนและภาษาไทย
3.2   จุดประสงค์การเรียนรู้/ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง
1. จับใจความสำคัญของบทความ คำศัพท์ สำนวนและไวยากรณ์จากบทเรียนได้ถูกต้อง
2.     อ่านออกเสียงบทความ คำศัพท์ ประโยคในบทเรียนได้ถูกต้องตามหลักการอ่านออกเสียง
3.   เขียนและพูดแสดงความคิดเห็นจากเนื้อหาในบทเรียนได้
4.  มีวินัยในการทำงานกลุ่ม


4.  สาระการเรียนรู้/เนื้อหาสาระ ประกอบด้วย
            4.1   บทความที่เกี่ยวข้องกับประวัติศาสตร์และความเป็นมาของเทศกาลเรือมังกรกับการไหว้บะจ่าง
            4.2    ศัพท์พื้นฐานที่เกี่ยวข้องกับบทความ
5.   สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
   5.1   ความสามารถในการคิด

6.   คุณลักษณะอันพึงประสงค์
6.1 ใฝ่เรียนรู้
6.2    มุ่งมั่นในการทำงาน
7.   กิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1
ขั้นนำสู่บทเรียน
1         สุ่มสอบถามนักเรียนถึงเรื่องราวของการไหว้บะจ่างในประเทศไทยและจีน
2         เกริ่นนำถึงเรื่องราวประวัติศาสตร์ของเทศกาลเรือมังกร รวมถึงที่มาของบะจ่างเป็นมาเป็นภาษาไทย
ขั้นจัดการเรียนรู้
            1  ครูเปิดสื่อ powerpoint จากนั้นครูและนักเรียนอ่านคำศัพท์จากบทความส่วนที่1พร้อมกัน 
    2.   ครูผู้สอนอธิบายคำศัพท์และวิธีการใช้บางส่วน  พร้อมยกตัวอย่างประโยคเพิ่มเติม  สุ่มนักเรียนแต่งประโยคจากคำศัพท์ที่เรียน
    3.   ครูผู้สอนและนักเรียนอ่านบทความส่วนที่1พร้อมกัน
    4.   แบ่งกลุ่มนักเรียนเพื่อช่วยกันตีความบทความที่อ่านพร้อมแสดงความคิดเห็น
ขั้นสรุปประยุกต์ใช้ความรู้
   1.     ให้นักเรียนใช้คำศัพท์จากบทเรียนทดลองพูดแต่งประโยคเป็นภาษาจีน
   2.      นักเรียนได้ร่วมมือกันแปลบทความจากภาษาจีนเป็นภาษาพร้อมแสดงความคิดเห็น
สื่อการเรียนรู้
-          สื่อ power point ประกอบการสอน
            ชั่วโมงที่ 2
            ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน
1.       ทบทวนคำศัพท์และไวยากรณ์ในชั่วโมงที่แล้ว โดยใช้สื่อ powerpoint
            ขั้นจัดการเรียนรู้
        1.  ครูเปิดสื่อ powerpoint จากนั้นครูและนักเรียนอ่านคำศัพท์จากบทความส่วนที่ 2 พร้อมกัน 
2.   ครูผู้สอนอธิบายคำศัพท์และวิธีการใช้บางส่วน  พร้อมยกตัวอย่างประโยคเพิ่มเติม  สุ่มนักเรียนแต่งประโยคจากคำศัพท์ที่เรียน
3.   ครูผู้สอนและนักเรียนอ่านบทความส่วนที่1พร้อมกัน
4.   แบ่งกลุ่มนักเรียนเพื่อช่วยกันตีความบทความที่อ่านพร้อมแสดงความคิดเห็น
ขั้นสรุปประยุกต์ใช้ความรู้
        1.  ให้นักเรียนใช้คำศัพท์จากบทเรียนทดลองพูดแต่งประโยคเป็นภาษาจีน
2.   นักเรียนได้ร่วมมือกันแปลบทความจากภาษาจีนเป็นภาษาพร้อมแสดงความคิดเห็น
สื่อการเรียนรู้
-          สื่อ power point ประกอบการสอน
ชั่วโมงที่ 3
            ขั้นจัดการเรียนรู้
1.    ให้นักเรียนแต่ละคนเขียนบทความที่เรียนไปเป็นภาษาจีนพร้อมตอบคำถามที่เกี่ยวข้องกับบทเรียน
ขั้นสรุปและประยุกต์ใช้
        1.  นักเรียนได้หัดเขียนตัวอักษรจีนจากบทความที่เรียน พร้อมนำความรู้จากบทความที่เรียนมาตอบคำถาม
สื่อการเรียนรู้
-          สื่อ power point ประกอบการสอน

8.  การวัดและประเมินผล
วิธีการ
เครื่องมือ
เกณฑ์
สังเกตการใช้คำศัพท์เพื่อแต่งประโยค
แบบประเมินการพูดโดยการแต่งประโยค
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
สังเกตความมีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน
แบบประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์
การอภิปรายหน้าชั้นเรียนเรื่องวัฒนธรรมด้านโชคลางของประเทศต่างๆในโลก
แบบประเมินอภิปราย
ระดับคุณภาพ 2 ผ่านเกณฑ์

9.  สรุปการใช้สื่อ / แหล่งเรียนรู้ในการสอน
9.1  สื่อการเรียนรู้
1)  สื่อ Power Point
9.2  แหล่งการเรียนรู้
1)   ห้องเรียนมัลติมีเดีย
 10.  บันทึกหลังสอน

คาบที่...........ผลการเรียนรู้
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางแก้ไข


































         ลงชื่อ........................................................ครูผู้สอน
    (.......................................................)
      .............../.............../.....................

ไม่มีความคิดเห็น:

แสดงความคิดเห็น